PDA

View Full Version : Cách đấu dây contactor

nhannguyen1285
03-01-2011, 20:39
e dang can cach dau day contactor co a nao biet ko chi em voi.cam on nhieu

1 - ĐỀ NGHỊ CÁC THÀNH VIÊN VIẾT TIẾNG VIỆT CÓ DẤU
2 - VIẾT ĐÚNG CHUYÊN MỤC, CHỦ ĐỀ VÀ GHI RÕ TIÊU ĐỀ
quản lý chuyên mục

tran luong nam
09-01-2011, 21:37
contactor chỉ có mấy tiếp điểm thôi mà thông thường nó có 6 tiếp điểm để bạn đấu nối vào thiết bị,bạn xem trên contactor sẻ thấy có những tiếp điểm thường mở và thường đóng,đầu nối nguồn cung cấp cho cuộn hút từ đó bạn có thể đấu nối dể dàng

tran luong nam
09-01-2011, 21:43
contactor đơn giản thôi bạn ,bạn hảy xem trên contactor người ta vẽ sơ đồ tiếp điểm rồi nhìn vào sơ đồ điện mà bạn lắp rồi đấu dây là ok

weddienquocbao
21-02-2011, 22:18
CONTACTOR.
- gồm cuộn hút.
-các tiếp điểm.

Cuộn hút: xem điện áp cuộn hút bao nhiêu, tần số bao nhiêu...điện áp cuộn hút thường ghi trên cuộn hút... để dễ dàng khi mua bạn phải xem kĩ cuộn hút bao nhiều v.
Các tiếp điểm: gồm các cặp tiếp điểm chính và phụ,, các tiếp điểm thường đóng và thường mở. xem cặp tiếp điểm chính chịu được bao nhiêu Ampe.

thang KS
22-02-2011, 10:10
rat mong cac bac chi dum e dang boi roi qua ha

Bạn sử dụng CTT để đấu vào mạch điện nào cụ thể, chứ đấu một mình công tắc tơ thì đấu làm gì và AE có cách đấu cũng chẳng giúp gì được cho bạn.

Loankut3c
28-05-2011, 19:25
các thông số đều có ghi trên thân ctt rồi. Bạn dùng đồng hồ vạn năng (thang đo R) để tìm các cặp tiếp điểm thường hở, thường đóng rồi áp dụng vào mạch mà có những cách đấu nối.

ductho2011
28-05-2011, 20:06
điện áp giới hạn làm việc của cuộn dây contacto là 85_105% nếu ai đang hoc bộ khí cụ điện thì lưu ý cái này

iloveoioioioi
29-05-2011, 00:45
tiếp điểm nào nhìn vvào thấy to nhất đó là những cặp tiếp điểm trên mạch dl

tiếp tục dùng vom đo thấy cặp tiếp điểm nào lên điện trở thì là cặp tiếp điểm của cuộn dây

còn lại 2 cặp tiếp điểm lại dùng vom xac định 1 lần nữa là biết ngay

thế là xong

11223344
29-05-2011, 17:19

đề nghị viết có dấu nhé bạn

He eh!!! Chịu khó vào đây http://www.moeller.net/en/support/wiring_manual.jsp để download nhé!!! He eh!!! Chịu khó đọc tiếng Anh cho mau giỏi nhé!!! He eh!!!

theanhktech
30-05-2011, 08:22
He eh!!! Chịu khó vào đây http://www.moeller.net/en/support/wiring_manual.jsp để download nhé!!! He eh!!! Chịu khó đọc tiếng Anh cho mau giỏi nhé!!! He eh!!!

Tự nhiên thấy pác kỳ này cỏ vẻ thân Moeller nhỉ? Hehe

11223344
30-05-2011, 08:52
Tự nhiên thấy pác kỳ này cỏ vẻ thân Moeller nhỉ? Hehe

Rất nhiều hãng có cuốn sách kiểu này!!! Nhưng chỉ có Moeller là công bố rõ ràng lên mạng theo hướng cuốn Handbook, các hãng khác địa chỉ khó tìm hơn nhưng các thiết bị rải rác!!! he eh!!! Thực ra, trong sách còn có nhiều kinh nghiệm hay mà không phải ai cũng cảm nhận hết được đâu!!! He eh!!! Tớ tìm ra nó cách đây 7 năm và tớ thấy bây giờ nó vẫn còn giá trị, ít nhất là cho các thợ đấu dây mường tượng ra mình phải làm gì!!! he eh!!! Hình như bạn ghét DKH nên ghét luôn Moeller thì phải!!!??? He eh!!! Tôi thì chỉ ghét Moeller ở giá quá cao thôi!!!??? He eh!!!

theanhktech
30-05-2011, 08:56
Rất nhiều hãng có cuốn sách kiểu này!!! Nhưng chỉ có Moeller là công bố rõ ràng lên mạng theo hướng cuốn Handbook, các hãng khác địa chỉ khó tìm hơn nhưng các thiết bị rải rác!!! he eh!!! Thực ra, trong sách còn có nhiều kinh nghiệm hay mà không phải ai cũng cảm nhận hết được đâu!!! He eh!!! Tớ tìm ra nó cách đây 7 năm và tớ thấy bây giờ nó vẫn còn giá trị, ít nhất là cho các thợ đấu dây mường tượng ra mình phải làm gì!!! he eh!!! Hình như bạn ghét DKH nên ghét luôn Moeller thì phải!!!??? He eh!!! Tôi thì chỉ ghét Moeller ở giá quá cao thôi!!!??? He eh!!!

Hhehe...Mình ko ghét DKH...Mình và DKH chả quen biết gì nhau? Sao phải làm vậy?

Mình chỉ ko thích cách làm của tụi Moeller trước đây thôi...
Chứ anh em trong nghề Sales, cơm ai nấy ăn, hàng ai đó bán...Tui chẳng làm Siemens, ABB, LS, Mitsu...nhưng tui thích làm những hàng nào chất lượng và dịch vụ tốt. Đơn giản vậy thôi!

11223344
30-05-2011, 09:21
Hhehe...Mình ko ghét DKH...Mình và DKH chả quen biết gì nhau? Sao phải làm vậy?

Mình chỉ ko thích cách làm của tụi Moeller trước đây thôi...
Chứ anh em trong nghề Sales, cơm ai nấy ăn, hàng ai đó bán...Tui chẳng làm Siemens, ABB, LS, Mitsu...nhưng tui thích làm những hàng nào chất lượng và dịch vụ tốt. Đơn giản vậy thôi!

Tất nhiên, đó là điều ai cũng muốn!!! Moeller hồi đầu chọn Thiên Nghi chỗ DKH để hợp tác!!! Tuy nhiên sau nhiều năm thì hàng hóa gần như giậm chân tại chỗ!!! Siemens, Schneider và cả Mitsubishi nữa, cách làm và hậu mãi tốt hơn nhiều!!! Các hãng trên cũng ra nhiều mức sản phẩm cho khách hàng chọn lựa nữa!!! He eh!!! Tớ dùng hàng Schneider là chủ yếu đấy chứ!!! Chỉ có điều cái gì tốt thì công nhận nó tốt thôi!!! he eh!!!

theanhktech
30-05-2011, 09:29
Tất nhiên, đó là điều ai cũng muốn!!! Moeller hồi đầu chọn Thiên Nghi chỗ DKH để hợp tác!!! Tuy nhiên sau nhiều năm thì hàng hóa gần như giậm chân tại chỗ!!! Siemens, Schneider và cả Mitsubishi nữa, cách làm và hậu mãi tốt hơn nhiều!!! Các hãng trên cũng ra nhiều mức sản phẩm cho khách hàng chọn lựa nữa!!! He eh!!! Tớ dùng hàng Schneider là chủ yếu đấy chứ!!! Chỉ có điều cái gì tốt thì công nhận nó tốt thôi!!! he eh!!!

Bạn nói công nhận đúng.

Nhưng đối với dân VN mình thì chữ "Tốt" = Chất lượng+ giá tốt. Có vẻ như Xờ Nai Đơ và Mitsu, LS hiểu được nỗi niềm của dân mình. Đến giờ hình như ABB cũng dần dần hiểu ra...

huubangtg
21-06-2011, 13:40
cotactor có hai phần. phần dành cho mạch động lực (gồm 3 tiếp điểm thường mở).phần còn lại là mạch điều khiển(gồm các tiếp điểm còn lại).tùy bạn đấu mạch điều khiển như thế nào.chú ý là không dùng dây cấp điện cho mạch điều khiển mà cấp luôn cho mạch đông lục nhe bạn:1:

thino
23-06-2011, 09:29
nếu các bác trên nói nhiều thế mà bạn không hiểu thì mình khuyên bạn đi học lớp thiết kế điện hợp chuẩn. nếu bạn ở trong sg thì đi học lớp Thầy Vũ Hùng Cường lấy chứng chỉ luôn. còn không thì bạn ra tiệp sách mua sách Khí Cụ Điện về đọc là hiều liền.

huongkdd
23-06-2011, 23:00

cảm ơn bạn nhé, thông tin thật bổ ích, trước mình học bên điện tử, giờ muốn chuyển wa điện, đầu tiên phải tìm hiểu những cái cơ bản này.

Linhvancong
24-06-2011, 00:58

Ực, bạn đang làm ở đâu @@~, nếu bạn là công nhân thì vào làm sẽ có người chỉ cho. Bởi vì câu hỏi căn bản quá nên quả thực là không cần trả lời bạn à. Thực ra thì contactor về bản chất nó là thiết bị đóng cắt. Nó có 1 cuộn coil để mà khi cấp điện thì cuộn coil này hút -> đóng các tiếp điểm động lực và các aux-contact (NO hoặc NC). Như vậy "đấu dây 1 contactor" bao gồm:
1. Đấu dây động lực (2 Poles hay 3 hay 4 poles), tức là đấu mạch động lực ấy.
2. Đấu dây điều khiển, tức là đấu dây điều khiển cuộn coil ấy.
3. Đấu các dây điều khiển liên quan đến các aux-contact. Cái này thì phụ thuộc vào contactor đó có sẵn bao nhiêu tiếp điểm NC và NO, nếu không đủ thì phải mắc thêm các tiếp điểm phụ vào.
Còn việc xác định đâu là tiếp điểm động lực, đâu là cuộn coil và đâu là tiếp điểm phụ thì bạn lật cái contactor lên, ở bên hông nó có sơ đồ chân đấy, hoặc là nhìn lại gần các vị trí đấu dây, bạn sẽ thấy nó có kí hiệu cả đấy.
+++---o0o---+++
Bạn nói công nhận đúng.

Nhưng đối với dân VN mình thì chữ "Tốt" = Chất lượng+ giá tốt. Có vẻ như Xờ Nai Đơ và Mitsu, LS hiểu được nỗi niềm của dân mình. Đến giờ hình như ABB cũng dần dần hiểu ra...

"Tốt = chất lượng + giá tốt". Mình chưa hiểu định nghĩa này lắm. Mình là thuộc dạng end user cho nên dĩ nhiên là đặt chất lượng lên hàng đầu, nhưng hàng thứ 2 lại không phải là giá tốt mà là service tốt rồi mới đến giá tốt. Cty mình vẫn chấp nhận xài hàng ABB và Mitsu mặc dù giá nó đắt hơn schneider cũng vì lý do này. Nếu bạn đảm bảo rằng giao hàng nhanh, support tốt, và thoáng khi có gì đó xảy ra thì tui chơi với bạn ^_^ thế thôi:2:

theanhktech
24-06-2011, 09:58
Ực, bạn đang làm ở đâu @@~, nếu bạn là công nhân thì vào làm sẽ có người chỉ cho. Bởi vì câu hỏi căn bản quá nên quả thực là không cần trả lời bạn à. Thực ra thì contactor về bản chất nó là thiết bị đóng cắt. Nó có 1 cuộn coil để mà khi cấp điện thì cuộn coil này hút -> đóng các tiếp điểm động lực và các aux-contact (NO hoặc NC). Như vậy "đấu dây 1 contactor" bao gồm:
1. Đấu dây động lực (2 Poles hay 3 hay 4 poles), tức là đấu mạch động lực ấy.
2. Đấu dây điều khiển, tức là đấu dây điều khiển cuộn coil ấy.
3. Đấu các dây điều khiển liên quan đến các aux-contact. Cái này thì phụ thuộc vào contactor đó có sẵn bao nhiêu tiếp điểm NC và NO, nếu không đủ thì phải mắc thêm các tiếp điểm phụ vào.
Còn việc xác định đâu là tiếp điểm động lực, đâu là cuộn coil và đâu là tiếp điểm phụ thì bạn lật cái contactor lên, ở bên hông nó có sơ đồ chân đấy, hoặc là nhìn lại gần các vị trí đấu dây, bạn sẽ thấy nó có kí hiệu cả đấy.
+++---o0o---+++

"Tốt = chất lượng + giá tốt". Mình chưa hiểu định nghĩa này lắm. Mình là thuộc dạng end user cho nên dĩ nhiên là đặt chất lượng lên hàng đầu, nhưng hàng thứ 2 lại không phải là giá tốt mà là service tốt rồi mới đến giá tốt. Cty mình vẫn chấp nhận xài hàng ABB và Mitsu mặc dù giá nó đắt hơn schneider cũng vì lý do này. Nếu bạn đảm bảo rằng giao hàng nhanh, support tốt, và thoáng khi có gì đó xảy ra thì tui chơi với bạn ^_^ thế thôi:2:

Chào bạn,

Do tôi hay làm dự án với nhà thầu phụ nhỏ nên có lẽ hơi bị nhiễm cái vụ Giá phải tốt + Chất lượng phải tốt.

Nếu bạn là Enduser (công ty của bạn có tiền, quản lý chất lượng tốt) thì có cách nghĩ khác...
Chất lượng tốt & Dịch vụ tốt thì tôi đảm bảo ai cũng mong muốn mình là nhà cung cấp như vậy hết. Nhưng khi làm thực tế thì mới biết được!

transang553
29-08-2011, 19:02
Trước hết bạn nhin xem điện áp cuộn hít từ là 220 hay 380v,thường thì đó là chân a1 và a2 .có các tiếp điểm thường đóng nằm ở phía trên thường là 95 va 96.các tiép diểm thường mở nằm phiá dưới thường là 97,98

leo cột điện
29-08-2011, 21:10
Lâu lâu ko thấy ông nội 11223344 online nhỉ?Ko thấy ổng mình cũng thấy nhớ nhớ vì ko có ai để chọc ghẹo chơi
hehe...

FrozenHeart0705
29-08-2011, 21:46

quản lý chuyên mục

bác xem cái giấy hướng dẫn lắp đặt đi kèm đó
còn nguyên lý hoạt động thì xem cái catalog đó.
Đơn giãn mà lại chuẩn:yoyo70::yoyo70::yoyo70::yoyo70:
+++---o0o---+++
https://docs.google.com/uc?id=0B43wqi0ReR2CZWIzYTg3OTItOWRhMi00MmVhLWEwMmQ tYjk4ZTIwOGU1Mjdi&hl=en
+++---o0o---+++
L1 L2 L3 là các dây phase.
N là dây nguội
bác tìm hiểu thêm tại đây nha: http://www.wattpad.com/150896-contactor

mà cũng tùy thuộc vào từng loại của từng hãng nữa nha bác.
Nói chung là dùng loại nào thì bác đọc cái tài liệu đấu nối đi kèm của nó và xem luôn cái catalog của nó nữa để biết những điều chú ý cũng như nguyên lý hoạt động của nó.
Chúc thành công

conghien102
07-09-2011, 16:17
chào bạn việc đúa nối với contactor ko khó j đâu mà bạn chỉ cần cấp nguồn cho cuọn hút là được,quan trong là điều khiển như thế nào thôi,trên contactor có máy tiếp điểm thường đóng và thường mở nữa để duy trì cho contactor khi hoạt độngvà điều khiển.chúc bạn thành công

th037
07-09-2011, 18:04
Ực, bạn đang làm ở đâu @@~, nếu bạn là công nhân thì vào làm sẽ có người chỉ cho....
... aux-contact (NO hoặc NC). ...

Công nhân mà trả lời như bác thì sao người ta hiểu . Tôi bổ sung thêm tý :
Aux-contact = auxiliary contact = tiếp điểm phụ
NO=Normal Open = thường mở <-> tiếp điểm thường mở
NC=Normal Close = thường đóng <-> tiếp điểm thường đóng
Coil =Cuộn hút ,nguồn điều khiển sẽ cấp vào đây (có 2 chân ,một chân đấu vào dây Line của nguồn điều khiển và chân còn lại đấu vào dây Nerst )

Khi cấp điện cho cuộn coil thì tiếp điểm thường mở đóng lại ,tiếp điểm thường đóng mở ra (do cuộn coi tác động vào chốt theo nguyên lý cảm ứng điện từ )

http://www.data.webdien.com/photo/up/a4f5dd7678e34441c69be812f7c6c26e.jpg

hoavedem
29-01-2012, 19:24
em chào bác Tho37 em mong bác giúp dùm em. Em muốn lắp thiết bị thêm cho nhà em bằng khởi động từ nhưng em không biết đấu nối làm sao, nhà em có 1 bồn chứa nước ở trên sân thượng lầu 3 nhưng bây giờ nước yếu quá nên em phải sài bơm nước từ bồn chứa nước ở dưới đất bơm lên. Em đã có 2 phao điện cho mỗi bồn rồi và 1 máy bơm rồi thêm 1 khởi động từ MC-22B-AC120 LS MC-22B METASOL 3 pole, 22 AMP contactor
Em mong bác vẽ và chỉ rõ cách đấu dây trên khởi động từ cho em. Em cám ơn bác. Chúc bác vui vẻ và làm ăn phát đạt trong năm mới.

quocdam
22-02-2012, 20:23
contactor gồm các cuộn hút và 2 tiếp điểm thường đóng và thường hở
nếu bạn cần sơ đồ đấu dây chi tiết bạn có thể tham khao sách thực tập điện cơ bản của spkt sẻ chỉ cho ban rỏ ràng hơn

reednoel4u
04-03-2012, 20:33
Đây là CJX1-9 ,trên mặt có 4 cặp tiếp điểm nhưng không thấy ghi chú, Contactor đang trong mạch điện nên không tháo ra đo được.
ACE cho hỏi, 4 cái Tiếp điểm trên cùng của contactor này cái nào là NC,NO ?

tuananh_611
04-03-2012, 20:37
2 tiếp điểm 2 bên mà nằm bên dưới là thường hở.nằm đè lên là tiếp điểm thường đóng.còn 3 tiếp điểm ở giữa là tiếp điểm thường hở động lực

pokemon2203
04-03-2012, 22:25
hic..các bác nói cụ thể về cái món này được ko ạ

reednoel4u
05-03-2012, 07:53
2 tiếp điểm 2 bên mà nằm bên dưới là thường hở.nằm đè lên là tiếp điểm thường đóng.còn 3 tiếp điểm ở giữa là tiếp điểm thường hở động lực

Cảm ơn nhiều
Nhưng 3 tiếp điểm dưới là 3 tiếp điểm Động lực để chạy Motor 3 pha,
phía trên mặt có 4 tiếp điểm, không thấy ghi chú cía nào là NC,NO?

ĐAN TÂM
05-03-2012, 08:47
ngoài 3 cặp tiếp điểm động lực, còn có 1 số cặp tiếp điểm thường đóng và thường mở như bạn nói
Bạn lấy VOM đo các cặp tiếp điểm đó thì sẽ biết nó thường đóng ỏ thường mở nhé !

trinhnq
04-05-2012, 13:06
Bạn hãy nói rõ yêu cầu mạch điện điều khiển như thế nào thì anh em mới giúp bạn được. Thân

yakhont
04-05-2012, 20:26
Đối với contactor (CTT) thì thường có 3 hoặc 4 tiếp điểm chính thường hở. Tiếp điểm phụ(TĐP) thì tùy loại và tùy hãng, được sản xuất sẵn trên CTT hoặc sản xuất theo modul để cài vào 2 bên hông hoặc trên mặt CTT khi có yêu cầu. Trên TĐP đều có ghi rõ các thông số như: loại ( NO/NC/...) và kèm hình vẽ tiêu chuẩn có ghi kí danh; điện áp và dòng điện định mức của TĐP;...

hoangnga_kd
04-05-2012, 22:51
No Nc thường mỏ thường dóng cuôn a1 a2... duy trì cho ctt 2 dầu cuồn dóng dấu vào 2 dầu nún nhấn mở ...

Junior
05-05-2012, 19:57
Ký hiệu mỗi hãng có khác nhau, vì vậy nên đọc catalog/sơ đồ chân trước khi đấu nối bác ạ

intertran
31-07-2012, 16:36
đúng đó bác ơi , nguyên lý làm việc thì như nhau cả , nhưng đôi khi những hãng có sự khác nhau về cách bố trí các tiếp điểm .bác nên xem catalog là đúng nhất!

CKC09A
01-08-2012, 07:00
Dùng đồng hồ VOM kiểm tra là chính xác nhất bạn ah. có nhiều loại khác nhau và cách bố trí tiếp điểm thường đóng, hở là khác nhau.

chúc thành công !!

giangoli
01-08-2012, 07:23
cách đấu dây contacto

alone_012
01-08-2012, 10:58
Các bác cho em hỏi, động cơ có các thông số P= 5,5kw, đấu tam giác- sao: 220/380V và trong tủ điều khiển của nó có 6 Công tắc tơ, kèm theo 3 rơle nhiệt. Như vây, tủ được khởi động theo kiểu tam giác - sao nhưng tại sao lại cần nhiều công tắc tơ thế nhỉ??? khó hiểu quá, bác nào giúp em với :khi506:

ledinhtinh
01-08-2012, 13:35
động cơ rô to dây quấn chắc đó bạn à
dùng để thay đổi tốc độ
hoạc là điều khiển nhiều động cơ mà

phuc @
16-08-2012, 09:26
có bác nào có sơ dồ nguyên lý cua hê thống cưa cuốn không poss cho em voi .cam ơn các bác nhiều

trinhhadem
16-08-2012, 10:02
cái này là mạch đảo chiều động cơ 1 pha thôi. nhớ là có người úp rồi mà bạn.

nguyenxuannam
07-09-2012, 02:39
thực da đấu mạch cho ctt đợn giản thui bạn chỉ cần nhận biết được điên áp của quận hút, đầu vào đầu ra của nó và điều quan trọng là phải hiểu nguyên lý làm việc.
chúc b thành công.

T_dragon
07-09-2012, 07:58
các thông số đều có ghi trên thân ctt rồi. Bạn dùng đồng hồ vạn năng (thang đo R) để tìm các cặp tiếp điểm thường hở, thường đóng rồi áp dụng vào mạch mà có những cách đấu nối.
Em đồng ý với anh ý kiến này !

minhson_stan
11-10-2012, 20:49
cac bac cho minh hoi.khi dau mach mo may cho dong co 3 pha bang nut nhan. vậy tiếp điểm tự giữ hay duy trì thì là đấu vào thường đóng hay thường mở của contactor.va tiếp điểm role nhiet khi dong co qua tai la ta dau vao thuong dong(95,96) hay thuong mo(97,98) trên role nhiet

leduy_hp
11-10-2012, 20:57
cac bac cho minh hoi.khi dau mach mo may cho dong co 3 pha bang nut nhan. vậy tiếp điểm tự giữ hay duy trì thì là đấu vào thường đóng hay thường mở của contactor.va tiếp điểm role nhiet khi dong co qua tai la ta dau vao thuong dong(95,96) hay thuong mo(97,98) trên role nhiet

tùy bạn sứ dụng loại nút ấn j phục hồi hay công tắc. nút phục hồi thì cần mạch dungg thương mở cua contacto còn công tắc thì không cần. còn rơle nhiêt dùng bảo vệ đấu qua 95-96

yakhont
11-10-2012, 20:59

Đề nghị bạn viết Tiếng Việt có dấu, bạn đang vi phạm nội quy diễn đàn.
Cái mạch tôi đưa ra dưới đây là cơ bản và cổ xưa, trong nó trả lời tất cả thắc mắc của bạn.
http://data.webdien.com/photo/up/0150a90c84ed4e85f89f1ccf5bda58a8.jpg

cokhongtien
23-10-2012, 22:05
Chào các bác, tôi đang gặp một con CTT Type S-K300 của Mits. Trong mạch cuộn dây có thêm một vài thiết bị, linh liện khác không đơn giản như những CTT khÁC.Do bị nổ,cắt đứt, lên không biết mạch đó ntn, lên diễn đàn nhờ các bác tư vấn giúp. Xin cảm ơn

batungzzz
28-10-2012, 19:23
cách đấu dây cầu thang như thế nào zậy? các bác giúp e zới?

qcmaibichngoc
28-10-2012, 20:06
thank

huu su
28-10-2012, 20:45
Chào các bác, tôi đang gặp một con CTT Type S-K300 của Mits. Trong mạch cuộn dây có thêm một vài thiết bị, linh liện khác không đơn giản như những CTT khÁC.Do bị nổ,cắt đứt, lên không biết mạch đó ntn, lên diễn đàn nhờ các bác tư vấn giúp. Xin cảm ơn

Một số cong tắc tơ có 1 tụ điện, 1 điện trở mắc song song với cuộn dây. Hai TB có tác dụng triệt tiêu dòng điện cảm ứng sinh ra trong cuộn dây khi ngắt mạch để bảo vệ thiết bị DK CTT này. Không biết con này của bạn có như vậy không.
+++---o0o---+++
cách đấu dây cầu thang như thế nào zậy? các bác giúp e zới?

Với mạch đèn nhà 2 tầng bạn lắp như sau:
http://data.webdien.com/photo/up/71f5df94f408938e1a93e61c8ed20718.JPG

cokhongtien
28-10-2012, 22:57
[QUOTE=huu su;203325]Một số cong tắc tơ có 1 tụ điện, 1 điện trở mắc song song với cuộn dây. Hai TB có tác dụng triệt tiêu dòng điện cảm ứng sinh ra trong cuộn dây khi ngắt mạch để bảo vệ thiết bị DK CTT này. Không biết con này của bạn có như vậy không.
+++---o0o---+++

Cảm ơn bạn đã quan tâm. Hiện tại CTT này đã bị nổ đứt dây nên tôi không biết nó là con gì? nhưng có một tụ, một công tắc (dạng nút ấn tiếp điểm thường đóng) là chắc, cần nói thêm là CTT khong có vòng ngắn mạch trên khung sắt từ. Không biết các bác có kinh nghiệm cho em chút để hiểu thêm?

KhongHoiNguMai
28-10-2012, 23:19
Thêm tí nữa,bạn dùng đồng hồ VOM để thang đo ôm đo thông mạch, nếu đo mà giá trị trên 1 ôm thì điểm tiếp xúc đó kém tháo ra vệ sinh lại là ok

huu su
30-10-2012, 22:01
Cảm ơn bạn đã quan tâm. Hiện tại CTT này đã bị nổ đứt dây nên tôi không biết nó là con gì? nhưng có một tụ, một công tắc (dạng nút ấn tiếp điểm thường đóng) là chắc, cần nói thêm là CTT khong có vòng ngắn mạch trên khung sắt từ. Không biết các bác có kinh nghiệm cho em chút để hiểu thêm?[/QUOTE]

Nếu vậy có thể CTT của bạn là loại CTT 1 chiều. Với loại CTT này sẽ không có vòng ngắn mạch thay vào đó trên lõi thép có thể có nam châm vĩnh cửu hoặc lõi thép đặc.
Có thể các linh kiện bị cháy nổ chíng là mạch chỉnh lưu của CTT.

vanlyln
31-10-2012, 13:39
Ngày nay, cuộn dây hút của contactor (thường là cuộn cho các contactor công suất lớn) không còn là cuộn dây điện cảm thông thường nữa. Nó tích hợp cuộn cảm với các linh kiện điện tử khác (tụ điện, điện trở, đi ốt, transistor,... ) để tạo khả năng: khi hút có dòng điện gây ra lực hút lớn, còn bình thường nó chỉ cần dòng điện giữ nhỏ hơn chạy qua nên tiết kiệm được năng lượng.
Như vậy, các cuộn dây này thường là cuộn một chiều. Nó cũng chỉ có hai đầu vào và cách đấu bình thường như các cuộn khác.
Tuy nhiên, các linh kiện điện tử thường xảy ra hư hỏng, cháy, nổ,... gây khó khăn trong việc sửa chữa, thay thế. Các linh kiện này thường được đổ keo gắn đặc, nhằm chống rung động, chống thấm nước, chống bụi,...
Một số cuộn dây của hãng LG có bán lẻ (tra tìm trên mạng) có thể mua rời được để thay thế.
Rất tiếc là tôi không mang hình ảnh kèm theo theo để minh họa.

cokhongtien
31-10-2012, 21:29
Rất cảm ơn huu su,vanlyln;
Các bác nói đều có ý đúng, hiện tại tôi cũng mới tìm được chút ít thông tin như điều hai bác nói; đó là cuộn dây lv ở nguồn DC, linh kiện chỉnh lưu,... được đổ keo...
Xin được cảm ơn huu su,vanlyln

transangnguyen
26-11-2012, 19:27
Công nhân mà trả lời như bác thì sao người ta hiểu . Tôi bổ sung thêm tý :
Aux-contact = auxiliary contact = tiếp điểm phụ
NO=Normal Open = thường mở <-> tiếp điểm thường mở
NC=Normal Close = thường đóng <-> tiếp điểm thường đóng
Coil =Cuộn hút ,nguồn điều khiển sẽ cấp vào đây (có 2 chân ,một chân đấu vào dây Line của nguồn điều khiển và chân còn lại đấu vào dây Nerst )

Khi cấp điện cho cuộn coil thì tiếp điểm thường mở đóng lại ,tiếp điểm thường đóng mở ra (do cuộn coi tác động vào chốt theo nguyên lý cảm ứng điện từ )

http://www.data.webdien.com/photo/up/a4f5dd7678e34441c69be812f7c6c26e.jpg

ua bác em thấy có loại contacto 2 cuộn dây A1 -A2 ở phía trên và phía dưới luôn, gọi là loại contacto gi vậy bác

yakhont
26-11-2012, 20:01
ua bác em thấy có loại contacto 2 cuộn dây A1 -A2 ở phía trên và phía dưới luôn, gọi là loại contacto gi vậy bác

Hầu hết CTT đều có ít nhất đầu A1 và 2 đầu A2 bố trí về 2 phía(trên-dưới). Lí do là khi bố trí trong tủ thì hàng giữa là khí cụ điện, phía trên và phía dưới là 2 hàng máng cáp, thuận tiện đường nào thì ta đấu dây đầu đó. Hơn nữa, các đầu A2 trong hệ thống sử dụng chung nguồn thì thường chung nhau nên A2 thường được đấu từ CTT này sang CTT khác.

huu su
26-11-2012, 20:02

Nó vẫn là CTT bình thường thôi mà. Hai đầu A1 - A2 ở trên và dưới giúp việc đấu nối thuận tiện hơn thôi. Một số CTT Siemens cũng có cấu tạo vậy mà.

phamgiaphatcorp
22-03-2013, 18:07
đấu khởi động từ với timer ntn vậy mấy anh

T_dragon
22-03-2013, 20:03
Em chưa hiểu công dụng của khởi động từ (Contactor), cấu tạo và cách đấu Contactor. Như nào thì gọi là Contactor có công suất lớn vậy ?

Khien58
22-03-2013, 21:23

http://data.webdien.com/photo/up/a11b07d9793922f5f86cadba0582a7f4.jpg
Đấu đơn giản nhất là thế nầy . Cuộn hút K Đ T , mạch động lực là các tiếp điẻm của K Đ T

huyenphong
22-04-2013, 16:36
Em chưa hiểu công dụng của khởi động từ (Contactor), cấu tạo và cách đấu Contactor. Như nào thì gọi là Contactor có công suất lớn vậy ?

1.Công dụng : KĐT là thiết bị đóng cắt và bảo vệ thiết bị kkhi có sự cố , đóng cắt là do bản thân nó có một phần ( 3 cặp tiếp điểm chính - sẽ đề cập sau ) như là một cái công tắc bình thường ấy , chỉ khác là đóng hay mở là do tín hiệu điện thôi .
2.Cấu tạo : Cái này về nhà bạn đọc lại sách đi , t chỉ nói chung chung bạn dễ hình dung. Nó thường có 3 cặp tiếp điểm thường hở để đấu động lực , gọi là tiếp điểm chính . Còn các cặp tiếp điểm phụ có nhiều hay ít thì tùy thuộc các mạch mà mắc thêm , đơn giản nhất là có 2 cặp tiếp điểm phụ , một thường đóng , một thường mở. 2 cặp tiếp điểm nguồn dẫn điện vào cuộn hút của nó ( chọn một cặp mà đấu dây cấp nguồn thôi ). khi có dòng điện đi vào cuộn hút thì toàn bộ tiếp điểm thường mở đóng lại và tiếp điểm thường đóng mở ra.
3.Cách đấu dây : 3 cặp tiếp điểm chính dùng để đấu dây động lực cho thiết bị.các bạn trước viết rất chi tiết và có hình ảnh trước rồi , đọc kỹ lại các bài trả lời trước đi
Phần điều khiển thì khó nói lắm , tùy cách mắc , các mạch khác nhau ,

Khien58
22-04-2013, 20:06
1.
Phần điều khiển thì khó nói lắm , tùy cách mắc , các mạch khác nhau ,
Có một cách đấu khá đơn giản có cả khống chế thời gian làm việc , bạn coi thử nhé
http://data.webdien.com/photo/up/35525244eaedf2bc1b22388e2b27add4.jpg

ping
23-04-2013, 00:10
http://data.webdien.com/photo/up/2538e3385a9525d60f63bfeeab501829.png
em có cái sơ đồ chân của con timer như vầy, mong các anh em giải thích dùm ý nghĩa của nó (chân 6,7,8,9,10,12). thạnks nhiều!

huu su
23-04-2013, 20:30
http://data.webdien.com/photo/up/2538e3385a9525d60f63bfeeab501829.png
em có cái sơ đồ chân của con timer như vầy, mong các anh em giải thích dùm ý nghĩa của nó (chân 6,7,8,9,10,12). thạnks nhiều!

Của bạn đây: http://www.mediafire.com/?wps7rz67zd5t8bw
Chắc chắn đọc xong bạn sẽ biết công dụng của các chân này.

ping
23-04-2013, 20:54
thanks anh huu su nhieu'!

jetnguyen
27-04-2013, 23:00

Có thể hiểu thế này!!! CTT cùa bạn sẽ được điều khiển bởi timer hẹn giờ... và tùy vào loại timer mà bạn có cách hoạt động riêng cho CTT
Có nhiều loại timer, có các kiểu chân khác nhau... nhưng chúng luôn có đặt tính chung là dùng NC hay NO điều khiển cho cuộn cold CTT
Bằng cách, bạn sẽ đi chung N và dùng L điều khiển... nhờ vào tiếp điềm NC trên relay timer...

cdt10
13-10-2013, 15:11
anh chi oi,cho em hoi :muon kich contactor thi minh dùng tiếp điểm NC hay NO ạ,và các tiếp điểm này mình có cần cấp nguồn nuôi cho nó không ạ

minhai
14-10-2013, 00:39
ec ec bạn muốn ctt chạy theo yêu cầu gì ví dụ cụ thể ra chứ

binhlac
14-10-2013, 08:06
anh chi oi,cho em hoi :muon kich contactor thi minh dùng tiếp điểm NC hay NO ạ,và các tiếp điểm này mình có cần cấp nguồn nuôi cho nó không ạ
tiếp điểm thì không cần nguồn nuôi bạn à, CTT có tiếp điểm chính và các tiếp điểm phụ NC, NO
NC: thường đóng
NO : thường mở
CTT có cuộn coil, cuộn coil có tác dụng tạo ra lực từ để hút tiếp điểm chính phụ đóng mở. Muốn CTT hoạt động thì bạn phải cấp điện cho cuộn coil này đấy. Và hãy chú ý đến điện áp sử dụng của cuộn coil. Có ghi trên cuộn coil đó.
Hãy thử lắp mạch khởi động động cơ để có thể hiểu hơn về cách sử dụng.

totyton
15-01-2014, 09:17
em không phải dân điện nhưng đag gặp vấn đề về contactor mong các a chỉ giáo
e có 1 cái lò nướng công nghiệp điện 2 pha mua lại của người quen
contactor ls 40
tiếp điểm chính thì lắp cả 2 đầu từ trước r còn 2 tiếp điểm ở cuộn hút thì A1 nối với 1 tiếp điểm của cái núm vặn tăng nhiệt độ của lò e ko biét gọi là gì
đầu A2 thì e thấy có đấu dây nhưng bị tuột hay tn mà ko thấy nối vào đâu cả
e thử gắn đầu A2 vào pha mát thì ko hiện tượng, gắn vào pha lửa thì nó nhảy xoành xoạch tóe lửa
e đang ở nhổn mà ko biết có chỗ nào sửa dc cái loại này ko, lò thì được cho mà tiền gà = 3 tièn thóc, đầu tiên tưởng hỏng contactor đi mua cái mới phí cả tiền

hptechpro
23-01-2014, 10:39
các a cho em hỏi khi ngừng cấp điện vào cuộn coil thì contactor có còn hoạt động không, máy cái này e không biết gì hết...

nguyenphu3007
23-01-2014, 10:52
các a cho em hỏi khi ngừng cấp điện vào cuộn coil thì contactor có còn hoạt động không, máy cái này e không biết gì hết...

chắc o khi cuộn dây có điện thi mới hoạt động được các tiếp điểm thường mở đóng lại, thường đóng mở ra

Trungkoi
23-01-2014, 20:12
không bạn à.khi cuộn coil hút đóng 3 tiếp điểm động lực sẽ có điện

ckebc
23-01-2014, 21:00
nhung ma phai co j duy tri cho no. k thoi la no mo ra ngay

yakhont
01-02-2014, 00:21
em không phải dân điện nhưng đag gặp vấn đề về contactor mong các a chỉ giáo
e có 1 cái lò nướng công nghiệp điện 2 pha mua lại của người quen
contactor ls 40
tiếp điểm chính thì lắp cả 2 đầu từ trước r còn 2 tiếp điểm ở cuộn hút thì A1 nối với 1 tiếp điểm của cái núm vặn tăng nhiệt độ của lò e ko biét gọi là gì
đầu A2 thì e thấy có đấu dây nhưng bị tuột hay tn mà ko thấy nối vào đâu cả
e thử gắn đầu A2 vào pha mát thì ko hiện tượng, gắn vào pha lửa thì nó nhảy xoành xoạch tóe lửa
e đang ở nhổn mà ko biết có chỗ nào sửa dc cái loại này ko, lò thì được cho mà tiền gà = 3 tièn thóc, đầu tiên tưởng hỏng contactor đi mua cái mới phí cả tiền

Không phải dân điện thì gọi thợ điện vào họ đấu cho, mất cỡ 1h 1lon bia vài điếu thuốc và 1trăm ngàn tiền công. Lên đây hỏi nếu mà được chỉ dẫn cụ thể có khi về cũng khó, trật tay là vỡ bát đó!

lienhiep
12-02-2014, 22:34
cuộn dây đầu vào ký hiệu A1 và A2.còn các cặp NO và NC là thường đóng và thường mở.còn lại là tiếp điểm động lực

thi-copcon
06-03-2014, 12:02
Các bài trước đã chỉ ra đâu là tiếp điểm chính, tiếp điểm phụ. Mình đóng góp thêm cách đấu dây để điều khiển on/off một contactor đơn giản, từ đây để bạn hình dung rõ nguyên lý hoạt động để phát triển thêm cách mạch điện phức tạp hơn:
Vật tư gồm:1 nút nhất thường đóng , 1 nút nhấn thường hở, một contactor .
Cách đấu:các vật tư trên đấu nối tiếp với nhau, từ dây L đấu vào một cực nút nhấn thường đóng, cực còn lại đấu nối tiếp với nút nhấn thường hở , nút nhấn này nối tiếp với cuộn dây contactor, cực còn lại của cuộn dây contactor đấu vào dây N.Tiếp điểm phụ NO của contactor dấu song song với nút nhấn thượng hở. Xong, cấp nguồn theo điện áp cuộn dây contactor quy định.
Hoạt động: Nhấn nút thường hở- contactor hoạt động.
Nhấn nút thường đóng- contactor ngừng hoạt động.

thi-copcon
06-03-2014, 12:18
Bạn Phamgiaphatcorp cần nêu yêu cầu ứng dụng như thế nào thì anh em mới đáp hỗ trợ được.Bạn hỏi chung chung biết đâu mà lường.

Khien58
06-03-2014, 12:39
Anh em phán xét dùm cái này chút : thyristor dùng cho máy hàn Điện trở .
Có ông khách vừa đưa đến .

http://data.webdien.com/photo/up/ae9552c9afb628dc1733d0135c38ee0f.jpg

yakhont
06-03-2014, 17:36

Ông ngoại muốn phán xét điều gì thì nói rõ hơn đi. Nó hỏng và Ô.N muốn tìm hiểu nguyên lí làm việc để xử à?

Panduit
06-03-2014, 18:16

thêm lưng trắng ngần đi cụ

dxuyuPtN52M
lại nhớ đến cụ

Khien58
06-03-2014, 18:35
Quí hóa quá 2 tài tử (yakhont &Panduit) . Giải thích dùm cơ chế hoạt động của cái TB này chút . Cờ đang bí - chưa có nước đi .
Cảm ơn Panduit đã chiếu cố sưu tầm cái YouTube Video

http://data.webdien.com/photo/up/09ab0e06148455be57d72a418630bd41.jpg

Panduit
06-03-2014, 18:59
Quí hóa quá 2 tài tử (yakhont &Panduit) . Giải thích dùm cơ chế hoạt động của cái TB này chút . Cờ đang bí - chưa có nước đi .

cái kiẻu ép ảnh của cụ
xem rất ưc chế
+++---o0o---+++
Cho 2 cái ảnh ko them bớt màu mè nào

thong55
06-03-2014, 19:19

bác có thể vẻ sơ đồ ra coi bộ dể nhìn hơn .thinkffffthinkffff

Khien58
06-03-2014, 19:21
cái kiẻu ép ảnh của cụ
xem rất ưc chế
+++---o0o---+++
Cho 2 cái ảnh ko them bớt màu mè nào

Dây Vàng là nối 2 chân . Nguyên bản đấy chứ . Chả nhẽ lại vần ngửa chị ta ra chụp thêm phát nữa e không tiện .
+++---o0o---+++
bác có thể vẻ sơ đồ ra coi bộ dể nhìn hơn .thinkffffthinkffff

Mấy ông khách nhà mình họ không muốn mình vào xưởng . Đây là cơ sở sản xuất xe Rùa - khá nổi tiếng từ Thanh Hóa , Vinh đổ ngược lên miệt Tuyên Quang , Hà Giang , Thái Nguyên - cậu mợ chủ chắc tầm tuổi Yakhont và Panduit , cả chàng và nàng đều xinh tươi : hiệu VÂN NGHĨA .

Đệ tử của chủ nhà đưa ra trình bày : cách đây ít phút đang làm tốt , bây giờ máy hàn cứ kêu Ù.. Ù Mặc dù chân chưa nhấn công tắc .

Xin đính chính (KĐT - sài điện 220 Vol ) mình vẽ nhầm

http://data.webdien.com/photo/up/8d3b6eb009ecd495fa470a8e67386d08.jpg

Panduit
06-03-2014, 19:38
hỏng Thyris thì sao nhỉ
tháo thy ra xem sao dã
+++---o0o---+++
xe cút kít

cụ Rùa lại tưởng bọn có kick thủy lực

Khien58
06-03-2014, 19:50
hỏng Thyris thì sao nhỉ
tháo thy ra xem sao dã
+++---o0o---+++
xe cút kít

cụ Rùa lại tưởng bọn có kick thủy lực

Ý mình là coi cái mạch này xem nó thế nào thôi . Đã đảm bảo tính khoa học và tin cậy làm việc chưa , hay phải cải tạo lại .

Panduit
06-03-2014, 20:02
cụ làm lại có bao 555 định thời gian hàn cho dễ .
+++---o0o---+++
chém với cụ ầm ầm mà ko chai Trúc Bạch nào cả

Khien58
06-03-2014, 20:12
cụ làm lại có bao 555 định thời gian hàn cho dễ .
+++---o0o---+++
chém với cụ ầm ầm mà ko chai Trúc Bạch nào cả

Chuẩn bị nhập khẩu ở Hà Nội 2 , Trúc Bạch : Chuyện nhỏ .

Đây chú Thống 55 nè
http://data.webdien.com/photo/up/f9fee8227a57a7fe51b28b6ff9e1494b.JPG

yakhont
06-03-2014, 22:42

Đây chú Thống 55 nè

Nếu không có phần mạch điều chỉnh thì mạch trên chỉ là công-tắc-tơ tĩnh thôi Ô.N ạ. Hơn nữa độ an toàn là cực thấp, Thyristor muốn làm việc ok và sống lâu thì cần mạch trợ giúp và mạch bảo vệ nữa.

Khien58
07-03-2014, 07:39
Nếu không có phần mạch điều chỉnh thì mạch trên chỉ là công-tắc-tơ tĩnh thôi Ô.N ạ. Hơn nữa độ an toàn là cực thấp, Thyristor muốn làm việc ok và sống lâu thì cần mạch trợ giúp và mạch bảo vệ nữa.

Cảm ơn nhé Yakhont , chức năng chính là thay cho cái KĐT thôi mà . Có điều đóng ngắt êm dịu hơn KĐT , mình không nghiện cái món này : cực kì ngu si .
Ở cái mạch này anh em có phương án nào bảo vệ , giúp chút .
Chân thành cảm ơn .

thong55
07-03-2014, 09:32

Đây chú Thống 55 nè

nó sử dụng cho máy hàn bấm hả bác,bác có thể gắn thêm time tự định thời cho kdt được ko.

Khien58
07-03-2014, 13:29
nó sử dụng cho máy hàn bấm hả bác,bác có thể gắn thêm time tự định thời cho kdt được ko.

Đúng rồi chú em ạ . Có điều mình hỏi mấy đứa em : Có hay hỏng ? Các em nói đến bữa qua là cu cậu trên 2 tuổi . Đang muốn nhờ cả nhà phán xét các yếu tố dẫn đến hư hỏng . Và mong được chỉ đạo cải tạo sao cho giống tốt hơn . Không thấy mấy anh em nhà mình hưng phấn lắm ! Nghệ sĩ Xuân Hinh "Già mất rồi" ?

Panduit
09-03-2014, 12:58

Gọn nhất là làm cầu Diode + GT60M303 + TLP250 hoạc Avago3210
An toàn hơn nhiều.
Ko vẽ ra đâu nhé , trinh bày nhiều lần rồi.
+++---o0o---+++
http://www.kerrywong.com/blog/wp-content/uploads/2010/09/triaccontroller.png

Panduit
09-03-2014, 13:18
Đang muốn nhờ cả nhà phán xét các yếu tố dẫn đến hư hỏng .

Nhớ đến bo đẩy dây máy MIG :3:
Chúng tôi lại quan ngại sâu sắc thinkffff

Panduit
09-03-2014, 13:53

lên làm gì cho ô nhiễm ra

Ở chỗ cũ ko khí trong lành ít bon chen có phải hơn ko

thong55
10-03-2014, 22:24
Gọn nhất là làm cầu Diode + GT60M303 + TLP250 hoạc Avago3210
An toàn hơn nhiều.
Ko vẽ ra đâu nhé , trinh bày nhiều lần rồi.
+++---o0o---+++
http://www.kerrywong.com/blog/wp-content/uploads/2010/09/triaccontroller.png

mạch điện tử thì em ko thạo mấy ,áp dụng mạch này ngỏ contron thiết kế làm sau cho nó hoạt động 3s thì ngắt hả các bác<nếu dùng linh kiện bán dẩn >,nếu hàn bấm thì mình phải làm nút nhấn mổi lần bon một mối hàn.,và con bta40 có thể thay triac khác chạy khoản 70A được ko.thank nhiều./.lovelove

Panduit
11-03-2014, 22:10
mạch điện tử thì em ko thạo mấy ,áp dụng mạch này ngỏ contron thiết kế làm sau cho nó hoạt động 3s thì ngắt hả các bác<nếu dùng linh kiện bán dẩn >,nếu hàn bấm thì mình phải làm nút nhấn mổi lần bon một mối hàn.,và con bta40 có thể thay triac khác chạy khoản 70A được ko.thank nhiều./.lovelove

http://electronicsclub.info/555timer.htm

thong55
11-03-2014, 23:37
http://electronicsclub.info/555timer.htm

CÁM ƠN pác đã tặng một luồn mà em đang cần tìm..:yoyo70:love

heo83moi
18-03-2014, 05:14
contacter thi pác chi quan tâm nhung diem sau:
1. dien ap coil bao nhieu volt? AC hay DC? thong so nay co ghi ngay cap tiep diem cua cuon day, 2 tiep diem nay pác dau 1 dien ap bang dien ap dinh muc ghi tren do
2. dong dien qua tiep diem dong luc va tiep diem phu (nen chon contacter co dong qua nhung tiep diem nay => 1.5 lan dong cung cap cho tai)
3. so luong tiep diem phu, neu su dung nhieu thi chon loai co nhieu cap tiep diem phu hoac loai contacter co the gắn thêm tiep diem phu. con su dung it thi chon loai vua du thoi vi so luong cap tiep diem cung quyet dinh gia cả cua contacter.
Ve tiep diem phu thuong la loai NC (thường đóng) va NO (thường mở), có the quan sat bang mat theo NC hoac NO, hoac chac chan thi dung VOM de o thang R do, VOM ve 0 ohm la NC, VOM đứng yên (ohm >>>>) la NO.
lưu ý: khong duoc dau bat ky muc dien ap nao vao cac tiep diem dong luc hay dieu khien

pnmx1985
21-04-2014, 00:39
mình chi lá dân bên hệ thống điện thôi nên mù tịt về phần này ai có thể giúp mình hướng dẫn tận tình dược không

meocon_2302
21-04-2014, 09:09

quản lý chuyên mục
đến cái này mà vẫn có người dân điện đi hỏi,mình có thể nhắm mắt để đấu 1 mạch khởi động từ kép...

thuongcbtec
21-04-2014, 09:41
câu hỏi vậy mà cũng nhiều người trả lời ghê ha, chúc cả nhà vui

pnmx1985
23-04-2014, 01:22
bên hệ thống diện thì đâu có đề cập van đề bên công nghiệp sâu dâu mấy ban.mong mấy bạn thong cám mình tinh hoc them bên dại hoc điên công nghiệp. thức trắng đêm mà nghiên cứu cũng vì miếng cơm manh áo thôi

anhutgv
11-09-2014, 14:36
Nhà em thì dùng máy bơm 2HP, phao điện cứ 3 tháng là hư 1 lần leo lên leo xuống thay hoài mết quá, em được tư vấn là sử dụng thêm công tắc từ ( contactor) đễ chịu tải để không hư phao điện hoài , hiện tại em có Contactor mitshubisi S-N11+ phao điện ==> các bác chỉ em cách đấu nối dây với ah!!
Contactor cua em day ah :
http://www.data.webdien.com/photo/up/ba8a313d425b9774184af58d3e6e575e.jpg

cám ơn mọi người

Luong.tnut
11-09-2014, 14:47
Cái này thì đơn giản thôi. Bạn cho cái hình phao điện lên đây nữa mình giúp cho

Luong.tnut
11-09-2014, 15:10
Thực chất phao điện là cái công tắc tự động thôi. Bạn nối tiếp phao vào cuận hút của contactor là ok.

anhutgv
11-09-2014, 15:36
Cái này thì đơn giản thôi. Bạn cho cái hình phao điện lên đây nữa mình giúp cho

phao bơm nước đây ah
http://www.data.webdien.com/photo/up/12f025f20d2dd79b2cec52db8d99db67.jpg
+++---o0o---+++
Thực chất phao điện là cái công tắc tự động thôi. Bạn nối tiếp phao vào cuận hút của contactor là ok.

cuộn hút là chổ nào? nguồn 220v nối vào đâu ah? mình gà ...cho sơ đồ nhé

cám ơn bạn

hungivy
11-09-2014, 16:23
bên hệ thống diện thì đâu có đề cập van đề bên công nghiệp sâu dâu mấy ban.mong mấy bạn thong cám mình tinh hoc them bên dại hoc điên công nghiệp. thức trắng đêm mà nghiên cứu cũng vì miếng cơm manh áo thôi
K bao nhiêu thế ạ , em dân công nghiệp thái nguyên đây. hiện e làm về mảng khởi động mềm phòng nổ trong mỏ. a hiện nay đang làm ở đâu thế

rikimanu
11-09-2014, 16:32
1.Bạn làm ơn tháo hộ mình cái phao điện ra,bạn để úp thế kia sẽ ko thấy đc tiếp điểm của nó đâu mà đấu (chả ai để cái tiếp điểm hở ra cho mưa gió làm hỏng cả )
2.Sau khi tháo ra rồi sẽ nhìn thấy ngay 2 tiếp điểm (hoặc 4 tiếp điểm) trong đó 1 cặp thường đóng ,1 cặp thường mở. để mà đấu đc thì bác phải xác định xem đâu là thường đóng đâu là thường mở trước
3.Thường đóng ký hiệu là NC ,thường mở là NO.nếu ko có thì lấy đồng hồ ra đo thông,kéo cái dây xuống đo lần 1 cặp nào thông là thường mở và ngược lại.sau khi xác định được cặp tiếp điểm rồi thì làm chuyển tiếp bước 4.
4.đấu dây vào cặp thường mở của phao theo cái hình này

Nhẽ ra phải đấu thêm rơle nhiệt.nhưng thôi bác cứ đấu cái này đi đã.
Đây là em đã diễn giải hết mức ,đến ng ko biết gì về điện cũng làm đc .nếu bác ko làm đc nữa thì tốt nhất gọi ng làm cho.ko điện giật chết đấy nhé.
P/s cái này ko có cuộn hút.nó hút hay ko hút nhờ cái phao chứa nước treo lơ lửng ấy nhá.

anhutgv
12-09-2014, 09:26
1.Bạn làm ơn tháo hộ mình cái phao điện ra,bạn để úp thế kia sẽ ko thấy đc tiếp điểm của nó đâu mà đấu (chả ai để cái tiếp điểm hở ra cho mưa gió làm hỏng cả )
2.Sau khi tháo ra rồi sẽ nhìn thấy ngay 2 tiếp điểm (hoặc 4 tiếp điểm) trong đó 1 cặp thường đóng ,1 cặp thường mở. để mà đấu đc thì bác phải xác định xem đâu là thường đóng đâu là thường mở trước
3.Thường đóng ký hiệu là NC ,thường mở là NO.nếu ko có thì lấy đồng hồ ra đo thông,kéo cái dây xuống đo lần 1 cặp nào thông là thường mở và ngược lại.sau khi xác định được cặp tiếp điểm rồi thì làm chuyển tiếp bước 4.
4.đấu dây vào cặp thường mở của phao theo cái hình này

Nhẽ ra phải đấu thêm rơle nhiệt.nhưng thôi bác cứ đấu cái này đi đã.
Đây là em đã diễn giải hết mức ,đến ng ko biết gì về điện cũng làm đc .nếu bác ko làm đc nữa thì tốt nhất gọi ng làm cho.ko điện giật chết đấy nhé.
P/s cái này ko có cuộn hút.nó hút hay ko hút nhờ cái phao chứa nước treo lơ lửng ấy nhá.

Cán ơn bãn đã trả lời, hiện tại nhà em thì như vầy, nhưng vấn đề là bơm 2hp nên tại cao dẩn đến hay hư công tác tiếp diểm trên phao, mình muốn như sơ đồ của bạn nhưng gắn thêm contactor cho nó đửng hư phao nửa, phao điện này mình thì thay hoài.

cám ơn bạn

rikimanu
12-09-2014, 09:54
Cán ơn bãn đã trả lời, hiện tại nhà em thì như vầy, nhưng vấn đề là bơm 2hp nên tại cao dẩn đến hay hư công tác tiếp diểm trên phao, mình muốn như sơ đồ của bạn nhưng gắn thêm contactor cho nó đửng hư phao nửa, phao điện này mình thì thay hoài.

cám ơn bạn

Bạn ra ngoài cửa hàng hỏi mua 1 contactor cho bơm cỡ 2HP .
1.xem trên contactor đấy đâu là tiếp điểm NO,NC .đâu là cuộn dây.thường thì 2 đầu cuộn dây sẽ có ký hiệu A1 ,A2 đó.
2. A1 nối mass,A2 nối vào dây bạn ròng từ phao điện xuống (nguyên lí lúc này sẽ là khi hết nứoc thì phao kéo -> cấp điện cuộn dây -> hút contactor )
3.bạn đấu dây dẫn cấp điện cho máy bơm vào tiếp điểm NO là đc.

anhutgv
12-09-2014, 10:02
1.xem trên contactor đấy đâu là tiếp điểm NO,NC .đâu là cuộn dây.thường thì 2 đầu cuộn dây sẽ có ký hiệu A1 ,A2 đó.
2. A1 nối mass,A2 nối vào dây bạn ròng từ phao điện xuống (nguyên lí lúc này sẽ là khi hết nứoc thì phao kéo -> cấp điện cuộn dây -> hút contactor )

Cám ơn bạn đây là contactor mình có sẳn

2 tiếp điểm màu đen ở trên bên trái là A 2+ phải A 1, không thấy NC chỉ thấy 13 và 14 là NO ? bạn có thể vẽ sơ đồ dùm mình không, gà quá..hihi

Cám ơn

hungivy
12-09-2014, 13:17

ý a là thế nào ? :khi86b::khi86b::khi86b::khi86b:
http://data.webdien.com/photo/up/2df36653e40f3968b9b932eca7777aa4.JPG

rikimanu
12-09-2014, 14:06
Gần đúng như thế.vẽ thế này cho dễ hiểu.
thường thì bơm 1 pha ít ai lắp contactor.chủ yếu lắp rơle nhiệt hoặc đấu thẳng thôi

cá hồi
12-09-2014, 16:23
Cám ơn bạn đây là contactor mình có sẳn

2 tiếp điểm màu đen ở trên bên trái là A 2+ phải A 1, không thấy NC chỉ thấy 13 và 14 là NO ? bạn có thể vẽ sơ đồ dùm mình không, gà quá..hihi

Cám ơn

A1+A2 là cuộn coi..chứ ko phải là No,hay Nc.
Contactor của bạn chỉ có 1 cặp 13-14 là No thui. chứ không có NC. Bạn muốn dùng NC phải mua thêm Rơ le Nhiệt bạn nhé..! :th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:

nhatducluyen
12-09-2014, 16:36
Cho mình hỏi là giờ mình có cường độ tính toán cho công tắc tơ là Itt = 8,152 A. Giờ muốn chọn công tắc tơ thì chọn như thế nào.

chickendkc94
12-09-2014, 18:53
Cho mình hỏi là giờ mình có cường độ tính toán cho công tắc tơ là Itt = 8,152 A. Giờ muốn chọn công tắc tơ thì chọn như thế nào.
8,152A thì đóng mở trực tiếp bằng CB luôn đi cho rẻ, chọn CB 20A

nhatducluyen
12-09-2014, 20:26
Bạn Chicken DKC94 cho mình sđt mình hỏi về cách chọn Công tắc tơ tí được ko ?

vòng sơn thái
12-09-2014, 21:32
bn mun hoi gì gi lên diễn dàn moi người giúp bn

chickendkc94
12-09-2014, 22:07
Bạn Chicken DKC94 cho mình sđt mình hỏi về cách chọn Công tắc tơ tí được ko ?

đúng rồi, bạn cứ inpox câu hỏi vô đây cho các cao thủ giải đáp, không nên nge ý kiến chủ quan của một vài người mà nên học hỏi từ nhiều người rồi tổng hợp lại thành kiến thức của mình, em cũng vô đây học hỏi là chính mà, cái gì trả lời được thì e trả lời hết mình ak, bác yên tâm:khi506:

nguyễn bách
12-09-2014, 22:54
Tôi có một đông cơ máy giặt inveter cũ muốn đấu trực tiếp vào lưới điện mà không cần tay điều khiển có được không anh em giúp tôi với chân thành cảm ơn

ngocanhcdtk5
13-09-2014, 00:48
Tôi có một đông cơ máy giặt inveter cũ muốn đấu trực tiếp vào lưới điện mà không cần tay điều khiển có được không anh em giúp tôi với chân thành cảm ơn

bác phải kiểm tra thông số của động cơ xem có hợp với thông số điện lưới nhà không? vì thường động cơ máy giặt inverter thì cũng là động cơ ac thôi, nhưng nếu không qua bộ điều khiển thì chỉ chạy được ở một tốc độ thôi bác. Bác lấy động cơ ứng dụng vào việc gì còn được chứ để chạy máy giặt là không ổn đâu nhé!

nhatducluyen
13-09-2014, 07:53
Mình đang tính toán chọn vật tư điện cho máy bơm nước 15kW, 11kW, 2,2kW.
Với dòng điện tính toán Itt=Stt/(căn 3 *Udm*cos phi). Mình ko hiểu Udm,cos phi lấy thế nào. có phải với dòng điện 380V thì Udm =0,38; cos phi =0,82 ko?
Thứ 2 là với máy bơm 15 kW mình tính được Itt=27,79A. Chọn IA=1,5Itt=41,685A thì chọn Automax như thế nào ?
Thứ 3 là Itt=27,79A. Chọn công tắc tơ với I=2*Itt=55,58A thì chọn công tắc tơ như thế nào ?
Thứ 4 là Itt = 27,79. Chọn dây dẫn Idd=1,25 Itt=34,74 A thì chọn dây dẫn như thế nào ?

vutaikt
13-09-2014, 09:21
hic..các bác nói cụ thể về cái món này được ko ạ

cá hồi
13-09-2014, 10:02

thường thì chọn công tắc tơ gấp 1,2-1,4 lần itt bạn nhé :1::1::1:

nhatducluyen
13-09-2014, 10:14
Dựa vào bảng tra hay tài liệu nào để chọn công tắc tơ hay áp tô mát vậy bạn ?

cá hồi
13-09-2014, 10:38
Dựa vào bảng tra hay tài liệu nào để chọn công tắc tơ hay áp tô mát vậy bạn ?

Dựa vào thông số trên máy tính ra được mà bạn!

nhatducluyen
13-09-2014, 11:42
Nói thật là mình làm bên xây dựng, đang tính có liên quan đến vật tư điện, giờ muốn chọn Automax và congtacter nhưng ko biết chọn ở đâu. Nếu chọn được trên mạng thì bạn cho mình đường link hay tài liệu nào để mình chọn được ko ?

cá hồi
13-09-2014, 11:46
Nói thật là mình làm bên xây dựng, đang tính có liên quan đến vật tư điện, giờ muốn chọn Automax và congtacter nhưng ko biết chọn ở đâu. Nếu chọn được trên mạng thì bạn cho mình đường link hay tài liệu nào để mình chọn được ko ?

http://phukiendien.blogspot.com/2013/09/huong-dan-tinh-toan-chon-contactor-cho.html

nhatducluyen
13-09-2014, 11:54
Cảm ơn bạn Cá Hồi

cá hồi
13-09-2014, 12:15
Cảm ơn bạn Cá Hồi

không có j! hì :yoyo92:

nhatducluyen
13-09-2014, 15:09
Cho mình hỏi là có tài liệu người ta tính được Itt=40,76 A. Công tắc tơ tính toán có I=1,5Itt=1,5*40,76=81,52 A.Người ta chọn 2 congtacter và 1 khởi động từ do hãng LG Hàn Quốc chế tạo có Ictt =100A (khởi động sao tam giác).
Tại sao tính được Công tắc tơ có I =81,52 A không chọn 1 contacter có I ctt=100A mà phải chọn 2 congtacter và 1 khởi động từ

chickendkc94
13-09-2014, 17:46
Cho mình hỏi là có tài liệu người ta tính được Itt=40,76 A. Công tắc tơ tính toán có I=1,5Itt=1,5*40,76=81,52 A.Người ta chọn 2 congtacter và 1 khởi động từ do hãng LG Hàn Quốc chế tạo có Ictt =100A (khởi động sao tam giác).
Tại sao tính được Công tắc tơ có I =81,52 A không chọn 1 contacter có I ctt=100A mà phải chọn 2 congtacter và 1 khởi động từ
bác xem lại sơ đồ sẽ rõ

nhatducluyen
14-09-2014, 10:15
Mình có thắc mắc là để tính một máy bơm 15 kW tiêu thụ bao nhiêu điện trong một giờ thì tính như thế nào
Có phải cứ máy bơm 15 kW thì cứ 1 giờ tiêu thụ hết 15 kWh ko ?

chickendkc94
14-09-2014, 11:10
Mình có thắc mắc là để tính một máy bơm 15 kW tiêu thụ bao nhiêu điện trong một giờ thì tính như thế nào
Có phải cứ máy bơm 15 kW thì cứ 1 giờ tiêu thụ hết 15 kWh ko ?

cái này căn bản mà

duc.thao
15-09-2014, 13:50
K bao nhiêu thế ạ , em dân công nghiệp thái nguyên đây. hiện e làm về mảng khởi động mềm phòng nổ trong mỏ. a hiện nay đang làm ở đâu thế
Chào bạn. Bạn đang làm khởi động mềm phòng nổ trong mỏ ạ. Bạn làm ở cty nào vậy, bạn có thể cho mình địa chỉ email có gì anh em liên lạc được không.