• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 10 của 56 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011121320 ... CuốiCuối
    Kết quả 91 đến 100 của 556
      Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 42 lần, trong 36 bài

Mặc định Ðề: Quấn dây máy điện"Động cơ hai dây"

triển khai sơ đồ dây quấn thì không khó lắm đâu.nhưng tiết diện dây thì phải biết công suất,dòng định mức,số mạch nhánh song song..nhiều lắm anh.giống như phải thiết kế máy điện vậy

2. Những thành viên đã cảm ơn vietmanh_xz vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Nhờ Hướng Dẫn Quấn Động Cơ 3 pha roto lồng sóc

Chào các bạn!
      Mình đang gặp một vấn đề như sau:
      mình có một số động cơ 3 pha roto lồng sóc bị cháy cuộn dây. trước đây mình thường mang đi quấn ở ngoài tiệm. bây giờ mình muốn tự quấn lấy để giảm chi phí. trước đây mình có học về máy điện trong đó có động cơ. nhưng mình chưa thực hành quấn bao giờ cả. nên bây không biết bắt đầu từ đâu nữa. Có bạn nào am hiểu về phần này giúp mình với.

4. Những thành viên đã cảm ơn cn2004 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 51 lần, trong 11 bài

Bắt đầu từ đây này bạn : mua một quyển sách dậy quấn dây của thợ điện về hoặc tìm quyển sách quấn dây động cơ của lớp trung cấp về, trong đó cũng khá đầy đủ cách quấn và các kiểu quấn ( vd xếp lớp, sóng đơn, sóng kép,...) .
      Sau khi tìm hiểu song các cách quấn khác nhau, bạn lấy động cơ ra thực hành, xem động cơ có cách đâu dây loại nào, kiểu quấn dây thế nào ( nhìn bối dây là biết) rồi ghi lại và bắt đầu : tiến hành lấy dao chặt dây đồng bán . ờ tí tớ quên, chặt thật ngọt nhé và chặt xong nhớ đếm số sợi trên 1 bin dây rồi hẵng bán nhé chứ ko đếm mà đã bán rồi, lại phải đo kích thước từng gông từ một rồi quay lại tính số vòng dây thì có mà chết mệt, thậm chí thiếu vòng => hì hục hì hục quấn xong, cắm điện ---> cháy ^^!.
      Bán xong rồi lấy tiền mua dây đồng mới ( chiêu này là chiêu mỡ nó rán nó, được bao nhiêu thì được hè hè ) rồi đi mua : mua giấy cách điện + mua keo nhiệt (càng có nhiệt thì keo càng khô và cứng lại, và cao quá thì tự hiểu ) + mua tre để làm que nhồi + mua cái búa cao su để gõ cho thằng nào bướng thì chết ( dùng búa sắt xước dây chít đòn ) + làm khung để quấn bối dây ( làm khung thì làm bối dây sẽ nhanh hơn và bối dây sẽ đều và đẹp hơn + mua dây buộc bối dây ( lấy ở vỏ bao xi măng ra cho nó tiết kiệm :D ).
      Bước tiếp theo sẽ là hì hục luồn dây vào từng khe của sta"teo" sao cho dây đều đặn, khít, đẹp - chú ý : làm tầm chục lần thì sẽ đẹp, vậy nên mua nhìu nhìu dây đồng vào nhé - chú ý của chú ý là : tiền tự quấn lúc này cao hơn ra quán rùi đó nha - nhưng được học phí, và các cái sau thì ok.
      Câu hỏi bạn đưa ra là về phần thực hành, vậy cái gì liên quan tới thực hành đều là trăm hay ko = tay quen. Chúc bạn đóng ít học phí mà vẫn thu được kết quả như ý !
      Thân !
      Sửa lần cuối bởi longVN; 23-09-2011 lúc 20:07. Lý do: sửa tiêu đề

6. The Following 6 Users Say Thank You to thaivinh For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      508
      Được cảm ơn 1,475 lần, trong 569 bài

Điều mà BH thấy khó nhất là làm sao nhét được đủ bối dây vào rãnh.
      Ngày trước đi thực tập, mất một tuần để quấn được một cái máy biến áp tự ngẫu và một cái động cơ.

Dây thì dùng đi dùng lại, nhóm sau gỡ và vuốt phẳng dây của nhóm trước ra, chỗ nào xước thì "băng bó" lại. Thế mà động cơ vẫn chạy!
      Sửa lần cuối bởi longVN; 23-09-2011 lúc 20:09. Lý do: sửa tiêu đề

8. The Following 4 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Cảm ơn
      4

thanhks các bạn ! Để mình thực hành nếu có vấn đề gì mình sẽ hỏi thêm. mong các bạn giúp đỡ mình nhé!
      ah! mà nếu bạn nào có tài liệu về cái nè thì up lên cho mình xin.

10. Những thành viên đã cảm ơn cn2004 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 51 lần, trong 11 bài

bạn vào trang này đăng kí thành viên rồi download về, trong này có rất nhiều sách hay, http://www.ebook.edu.vn/?page=1.6&view=7534. Hoặc có thể mời các bạn tham khảo tài nguyên google tìm thêm trước khi ra tiệm sách !
      Bác BH_pla nói đúng đó, thời gian đầu mà quấn dây thì hơi nhọc nhằn, chủ yêu là do dây không đều nên bị chồng chéo lên nhau dẫn đến khó mà nhồi dây cho vừa khung từ, nhưng làm nhìu sẽ quen thui mà !
      " Dây thì dùng đi dùng lại, nhóm sau gỡ và vuốt phẳng dây của nhóm trước ra, chỗ nào xước thì "băng bó" lại. Thế mà động cơ vẫn chạy! " bác quấn thế là giỏi ghê ấy chứ, chứ bác thử để cái động co ấy chạy lâu lâu thử coi, đảm bảo cháy ngay :D vì thứ nhất : do muốn vào gông dễ thì ăn bớt số vòng đi - hoặc khi dây mà cong, nắn ra ko thể thẳng như ý được, do đó muốn vừa gông từ thì phải cắt ít vòng đi, do đó chạy lâu mà coi ! thưa thầy...thưa thầy em thấy.....em thấy có khói ^^!

12. The Following 2 Users Say Thank You to thaivinh For This Useful Post:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 55 lần, trong 34 bài

Bạn có thể mua cuốn Tính Toán sửa Chữa Dây Quấn Máy Điện của thầy Nguyễn Thế Kiệt trên ĐH Bách Khoa TPHCM về xem. cuốn này khá chi tiết rễ hiểu

14. Những thành viên đã cảm ơn vanbinh852001 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      124
      Được cảm ơn 259 lần, trong 169 bài

Trích dẫn Gửi bởi vanduc92love Xem bài viết
      Co anh nao ranh ko jup mjnh voj mjnh quan dong co kdb 3pha 24 ranh ma cuon xong cam djen vao va bj chay the la cong ko ca 1 tuan .mjnh dang hoc va jo bat dau thuc hanh nen chua co kjnh nghjem j ca mong moj nguoj jup do .ko bjt do chay la sao nua hay la an bot vong day taj ban dau la 66 an bot con 60vong bj jo thay bat tjnh laj baj va cho an 0 djem sô ljeu moj tjnh ra la 75 vong ma jo 75 vong chac chat wa ko pjt jam xuong dc ko mong cac su phu chj gjao mong dc hoj am thank you truoc yahoo cua em la
      vangtrang_khuya92
      lần sau viết có dấu nha bạn bài viết dài thế mà không có dấu không đọc nổi đâu. động cơ ăn bớt số vòng dây sẽ không cháy đâu bạn, cháy có thể khi bạn quấn làm tróc vỏ dây 2 pha với nhau hoặc là khi lắp vào không quay thử nó có mắt kẹt gây quá tải không. t cũng chưa có quấn hồi nào chỉ nhìn sơ sơ thôi nên ko pit rõ lắm
      time is money
      lost time is never found again

16. Những thành viên đã cảm ơn missyou42 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Điều mà BH thấy khó nhất là làm sao nhét được đủ bối dây vào rãnh.
      Ngày trước đi thực tập, mất một tuần để quấn được một cái máy biến áp tự ngẫu và một cái động cơ.

Dây thì dùng đi dùng lại, nhóm sau gỡ và vuốt phẳng dây của nhóm trước ra, chỗ nào xước thì "băng bó" lại. Thế mà động cơ vẫn chạy!
      thì một tuần học dc 3 ngày chứ mấy..mình mới học xong 1 tuần quấn dây đúng 3 ngày quấn dc 3 máy biến áp 2 cách ly 1 tự ngẩu hehe

Cảm ơn
      4

mình đọc ở một số tài liệu thấy cách chọn bước dây quấn y viết rất khó hiểu.
      VD như : Dây quấn đồng tâm y=2q+2
      dây quấn xếp đơn y= 3q+1
      .......
      Vậy bạn nào có thể giải thích rõ cho mình về cách chọn y đựoc không/
      thanhk!
      Sửa lần cuối bởi longVN; 23-09-2011 lúc 20:10. Lý do: sửa tiêu đề

Trang 10 của 56 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011121320 ... CuốiCuối