• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider Việt Nam

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Công thức tính điện áp định mức cho hệ thống điện

Mình đang nghiên cứu về đề tài Hệ thống điện kết nối với nhà máy điện cung cấp cho 10 phụ tải. Trong quá trình tính toán có một công thức tính Điện áp định mức cho mổi đường dây kết nối từ hệ thống đến trạm biến áp như sau:
      Un = 4,34*căn bậc 2 của (l +16.P)

trong đó l: chiều dài đường dây (km)
      P: Công suất của đường dây (MW)

Bạn nào có thể cho mình biết công thức này ở đâu ra (nếu được chứng minh hộ mình với). Khi sử dụng công thức này, giáo sư có hỏi mình là khi chiều dài dây có đơn vị là km, Công suất có đơn vị là MW thì làm sao ra được đơn vị của Un là kV ???

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Chân thành cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 142 lần, trong 115 bài

Mặc định Ðề: Công thức tính điện áp định mức cho hệ thống điện

Trích dẫn Gửi bởi quoctuan117 Xem bài viết
      Mình đang nghiên cứu về đề tài Hệ thống điện kết nối với nhà máy điện cung cấp cho 10 phụ tải. Trong quá trình tính toán có một công thức tính Điện áp định mức cho mổi đường dây kết nối từ hệ thống đến trạm biến áp như sau:
      Un = 4,34*căn bậc 2 của (l +16.P)

trong đó l: chiều dài đường dây (km)
      P: Công suất của đường dây (MW)

Bạn nào có thể cho mình biết công thức này ở đâu ra (nếu được chứng minh hộ mình với). Khi sử dụng công thức này, giáo sư có hỏi mình là khi chiều dài dây có đơn vị là km, Công suất có đơn vị là MW thì làm sao ra được đơn vị của Un là kV ???

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Chân thành cảm ơn
      http://data.webdien.com/photo/up/13f...f0393703dc.bmp
      Sửa lần cuối bởi ledieu0107; 28-04-2011 lúc 21:37.

3. Những thành viên đã cảm ơn ledieu0107 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      LAM DONG
      Cảm ơn
      73
      Được cảm ơn 117 lần, trong 58 bài

Đúng rùi bạn coi trong sách CUNG CAP DIEN của thầy NGUYỄN XUÂN PHÚ. Đây là công thức dựa theo kinh nghiệm làm nhiều lần thì thấy ảnh hưởng của chiều dài đường dây với cấp điện áp nên không có chứng minh.
      Nếu bạn không thể là mặt trời thì hãy đừng là đám mây !!!
      Oneday, you asked me, what is more important: you or my life. I said my life. You walked away & never know that you are my life...

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cám ơn bạn rất nhiều đã trả lời cho mình về thắc mắc này. Nhưng trong phần Đồ án cung cấp lưới điện của Đại học Bách Khoa Hà Nội thì mỗi trạm biến áp (ví dụ trạm biến áp số 1) thì có Công suất cực đại Pmax = 30MW. Vậy khi tính toán thi P vẫn có đợn vị là MW, ko thể là kW được. Như vậy thì lỗi nằm ở đâu???
      Minh xem tai lieu cua thay Nguyen Xuan Phu roi. Co het cac cong thuc ban ledieu0107 ghi nhung o phia duoi cung ghi don vi cua P la MW.
      Sửa lần cuối bởi quoctuan117; 26-04-2011 lúc 21:50.

Cảm ơn
      4

Trích dẫn Gửi bởi quoctuan117 Xem bài viết
      Cám ơn bạn rất nhiều đã trả lời cho mình về thắc mắc này. Nhưng trong phần Đồ án cung cấp lưới điện của Đại học Bách Khoa Hà Nội thì mỗi trạm biến áp (ví dụ trạm biến áp số 1) thì có Công suất cực đại Pmax = 30MW. Vậy khi tính toán thi P vẫn có đợn vị là MW, ko thể là kW được. Như vậy thì lỗi nằm ở đâu???
      Minh xem tai lieu cua thay Nguyen Xuan Phu roi. Co het cac cong thuc ban ledieu0107 ghi nhung o phia duoi cung ghi don vi cua P la MW.
      Hu! Thời gian vừa rồi bận quá, giờ mới rảnh được .

Sửa lần cuối bởi ledieu0107; 09-05-2011 lúc 09:54.

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

ledieu giỏi trong lĩnh vực tính toán nhỉ, bạn đang làm gì vậy? Mình mới đi làm, làm về thiết kế điện, nhưng chả bít gì cả( đang học việc mà), có gì khó khăn bạn giúp mình nhé( 1 số câu hỏi chẳng hạn)

Cảm ơn
      4

Trích dẫn Gửi bởi tucaca Xem bài viết
      ledieu giỏi trong lĩnh vực tính toán nhỉ, bạn đang làm gì vậy? Mình mới đi làm, làm về thiết kế điện, nhưng chả bít gì cả( đang học việc mà), có gì khó khăn bạn giúp mình nhé( 1 số câu hỏi chẳng hạn)
      HihHiHI Mình đoán mò thôi . Nếu muốn hỏi gì thì cứ hỏi, mình biết thì sẽ trả lời .
      Sửa lần cuối bởi ledieu0107; 18-05-2011 lúc 08:53.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Cái đó là mấy bác đi trước làm biếng sử dụng công thức tính toán phức tạp ( tích phân , vi phân, nói chung là te le ^^) nên chơi luôn công thức thực nghiệm - là công thức được lập ra dựa trên vào cách thiết lập hàm theo tọa độ những điểm đã xác định. Bravo bác Still

Trả lời với tài khoản Facebook