• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 37
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Mặc định Sơ đồ đấu tụ bù hạ thế

Em xin được hỏi các bác ở diễn đàn 2 câu hỏi mà em không biết, xin được chỉ giáo với ạ:
      1.Có bác nào biết cách đấu đi dây để đấu tụ bù hạ thế không? sơ đồ dấu?
      2. em có 1 bài toán như thế này: Công ty em có 1 cái xưởng nghiền đá dùng điện ở một TBA phân phối của điện lực có cả khu dân cư sống ở gần đấy dùng điện ở trạm này? Vì xưởng của em thường có hệ số công suất cos fi thấp nên phải mất tiền công suất phản kháng trả cho điện lực. Vậy xếp em muốn lắp một hệ thống tụ bù. Vậy cho em hỏi là có thể đặt tụ bù ở đâu là hợp lý. Em hỏi mấy anh điện lực thì bảo lắp tủ bù luôn ở trạm biến áp lấy điện ở luôn sứ hạ thế Máy biến áp. Vậy cho em hỏi là nếu lắp tụ bù ngay trạm thì phải lắp thế nào và làm sao em biết được là 1 tháng tụ bù của em bù công suất phản kháng vào lưới là bao nhiêu?
      Mong các bác giúp đỡ em. Em cảm ơn các bác nhiều lắm.

Có thể bạn quan tâm:

Học! Học nữa! Học mãi....

2. The Following 2 Users Say Thank You to sonltdb For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      141
      Được cảm ơn 328 lần, trong 138 bài

Mặc định Ðề: Sơ đồ đấu tụ bù hạ thế

Theo mình bạn chỉ nên lắp tại tủ tổng của xưởng bạn. Nói chung là bù cho riêng bù cho riêng xưởng mình thôi. Muốn biết bù được bao nhiêu có thể gắn đồng hồ đo.

4. The Following 2 Users Say Thank You to tronghuan For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi sonltdb Xem bài viết
      Em xin được hỏi các bác ở diễn đàn 2 câu hỏi mà em không biết, xin được chỉ giáo với ạ:
      1.Có bác nào biết cách đấu đi dây để đấu tụ bù hạ thế không? sơ đồ dấu?
      2. em có 1 bài toán như thế này: Công ty em có 1 cái xưởng nghiền đá dùng điện ở một TBA phân phối của điện lực có cả khu dân cư sống ở gần đấy dùng điện ở trạm này? Vì xưởng của em thường có hệ số công suất cos fi thấp nên phải mất tiền công suất phản kháng trả cho điện lực. Vậy xếp em muốn lắp một hệ thống tụ bù. Vậy cho em hỏi là có thể đặt tụ bù ở đâu là hợp lý. Em hỏi mấy anh điện lực thì bảo lắp tủ bù luôn ở trạm biến áp lấy điện ở luôn sứ hạ thế Máy biến áp. Vậy cho em hỏi là nếu lắp tụ bù ngay trạm thì phải lắp thế nào và làm sao em biết được là 1 tháng tụ bù của em bù công suất phản kháng vào lưới là bao nhiêu?
      Mong các bác giúp đỡ em. Em cảm ơn các bác nhiều lắm.
      Bạn chỉ nên bù tại tủ điện tổng của xưởng bạn thôi. Còn bạn hỏi sơ đồ đấu tụ bù là sao nhỉ, thì đấu thẳng vào dàn thanh cái tổng của tủ ấy. Còn bù bao nhiêu thì đủ hả, bạn cứ bù cho mình khoảng 50% công suất tổng của xưởng bạn. Bạn nên sử dụng bù tự động nhé.

6. The Following 3 Users Say Thank You to phanthucdinhx30 For This Useful Post:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 353 lần, trong 293 bài

lắp ở trạm để bù cho ma à. lắp ở TBA mà lắp trước công tơ của mình thì bạn vẫn phải trả tiền mua công suất phản kháng như thường chỉ có mấy ông điện lực là lợi.
      xưởng của bạn được cấp từ TBA về công tơ đặt ở xưởng của bạn thì tụ bù lắp sau công tơ ở chõ xưởng bạn là được.

8. The Following 3 Users Say Thank You to caothebac For This Useful Post:

Cảm ơn
      123

cảm ơn mọi người nha. Bạn nào có thể vẽ sơ đồ đấu tủ tụ bù không cho mình xin với. sơ đồ dấu tụ bù, đồng hồ đo dung lượng bù, cách đặt thế nào mà khi hệ số công suất nhỏ hơn 0,85 thì tụ bù mới bù còn không thì thôi. Cảm ơn các bác nhiều

10. Những thành viên đã cảm ơn sonltdb vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      141
      Được cảm ơn 328 lần, trong 138 bài

cảm ơn mọi người nha. Bạn nào có thể vẽ sơ đồ đấu tủ tụ bù không cho mình xin với. sơ đồ dấu tụ bù, đồng hồ đo dung lượng bù, cách đặt thế nào mà khi hệ số công suất nhỏ hơn 0,85 thì tụ bù mới bù còn không thì thôi. Cảm ơn các bác nhiều
      Bạn tham khảo bài này nhé. Bài này xài cho bộ điều khiển Mikro, các hãng khác thì cũng tương tự thôi.

Chúc thành công

12. Những thành viên đã cảm ơn tronghuan vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Tôt nhất là bạn nên mua một cái tủ bù sẵn đi, chứ bạn định mua toàn bộ vật tư rồi về tự lắp tủ bù à...hic...hic... khách hàng nào cũng như bạn thì công ty mình phá sản à. Đùa bạn vậy thôi chứ tủ bù này không có gì khó cả nhưng nó cũng nhiều vật tư linh tinh lắm, còn sơ đồ và cách cài đặt thế nào thì bạn vào google gõ chữ" hướng dẫn sử dụng bộ điều khiển bù mikro" rồi down về nhé.

14. Những thành viên đã cảm ơn phanthucdinhx30 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      123

cảm ơn bác tronghuan rất nhiều
      +++---o0o---+++
      cảm ơn bác phanthucdinhx30 nhiều nha

Địa chỉ
      Ngày SG - Đêm TDM-Bình Dương
      Cảm ơn
      105
      Được cảm ơn 224 lần, trong 177 bài

Để biết bù bao nhiu nên dùng BDK Epcos BR6000...
      @: theanhktech@yahoo.com
      Y!M: theanhktech

17. Những thành viên đã cảm ơn theanhktech vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 353 lần, trong 293 bài

Trích dẫn Gửi bởi theanhktech Xem bài viết
      Để biết bù bao nhiu nên dùng BDK Epcos BR6000...
      Các bác cầu kỳ tính bù thế. cái này chỉ cần khảo sát vài thời điểm rồi chọn thôi. Tiền đâu mà mua phần mềm để sử dụng. (mặc dù tôi vẫn dùng PSS/Adept để tính)

19. Những thành viên đã cảm ơn caothebac vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối